Khi nào được miễn thuế thu nhập cá nhân khi chuyển nhượng nhà đất – ngayhoibiahanoi.vn?

Khi nào được miễn thuế thu nhập cá nhân khi chuyển nhượng nhà đất – ngayhoibiahanoi.vn?Trong những giao dịch tậu bán nhà đất, chuyển nhượng nhà đất, mang 1 số ví như cá nhân sẽ được miễn thuế thu nhập cá nhân. Sau đây ngayhoibiahanoi.vn xin nói về các giả dụ được miễn thuế thu nhập cá nhân lúc chuyển nhượng nhà đất.

Khi nào được miễn thuế thu nhập cá nhân khi chuyển nhượng nhà đất - ngayhoibiahanoi.vn?
Khi nào được miễn thuế thu nhập cá nhân khi chuyển nhượng nhà đất – ngayhoibiahanoi.vn?

(1)Thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản (bao gồm anh chị em ở hình thành trong tương lai, công trình xây dựng hình thành trong tương lai theo quy định luật pháp về buôn bán bất động sản) giữa những người sau thì được miễn thuế thu nhập cá nhân. Cụ thể:

Bảng báo giá dự án Kiến Hưng Luxury - ngayhoibiahanoi.vn
Bảng báo giá dự án Kiến Hưng Luxury – ngayhoibiahanoi.vn

– Vợ với chồng;

– Cha đẻ, mẹ đẻ mang con đẻ;

– Cha nuôi, mẹ nuôi có con nuôi;

– Cha chồng, mẹ chồng mang con dâu;

– Bố vợ, mẹ vợ sở hữu con rể;

– Ông nội, bà nội mang cháu nội;

– Ông ngoại, bà ngoại sở hữu cháu ngoại;

– Anh chị em ruột sở hữu nhau.

Bảng báo giá dự án Kiến Hưng Luxury - ngayhoibiahanoi.vn
Bảng báo giá dự án Kiến Hưng Luxury – ngayhoibiahanoi.vn

Ngoài ra, nếu bất động sản (bao gồm cả nhà ở hình thành trong tương lai, công trình xây dựng hình thành trong tương lai theo quy định luật pháp về marketing bất động sản) do vợ hoặc chồng tạo dựng trong thời kỳ hôn nhân được xác định là của cải chung của vợ chồng, khi ly hôn được phân chia theo thỏa thuận hoặc do tòa án phán quyết thì việc phân chia tài sản này thuộc diện được miễn thuế.

Khi nào được miễn thuế thu nhập cá nhân khi chuyển nhượng nhà đất - ngayhoibiahanoi.vn?
Khi nào được miễn thuế thu nhập cá nhân khi chuyển nhượng nhà đất – ngayhoibiahanoi.vn?

Theo điểm a khoản một Điều 3 Thông tư 111/2013/TT-BTC.

(2)Thu nhập từ chuyển nhượng nhà ở, quyền dùng đất ở và của cải gắn liền mang đất ở của cá nhân trong giả dụ người chuyển nhượng chỉ có độc nhất 1 nhà ở, quyền dùng đất ở tại Việt Nam. Trong đó phải đáp ứng được 3 điều kiện sau:

Bảng báo giá dự án Kiến Hưng Luxury - ngayhoibiahanoi.vn
Bảng báo giá dự án Kiến Hưng Luxury – ngayhoibiahanoi.vn

Thứ nhất: Cá nhân chuyển nhượng nhà ở, quyền sử dụng đất ở chỉ mang độc nhất vô nhị quyền sở hữu 1 nhà ở hoặc quyền tiêu dùng một thửa đất ở. Việc xác định quyền mang nhà ở, quyền tiêu dùng đất ở căn cứ vào Giấy chứng thực quyền dùng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn ngay lập tức sở hữu đất.

Báo giá chung cư HTV Complex - ngayhoibiahanoi.vn
Báo giá chung cư HTV Complex – ngayhoibiahanoi.vn

Thứ hai: Có quyền với nhà ở, quyền tiêu dùng đất ở tính đến thời điểm chuyển nhượng tối thiểu là 183 ngày.

Thời điểm xác định quyền có nhà ở, quyền sử dụng đất ở là ngày cấp Giấy chứng nhận quyền dùng đất, quyền mang nhà ở và tài sản khác gắn liền có đất.

Thứ ba: Chuyển nhượng tất cả nhà ở, đất ở.

Trường hợp cá nhân có quyền hoặc chung quyền có nhà, quyền tiêu dùng đất ở độc nhất nhưng chuyển nhượng 1 phần thì ko được miễn thuế cho phần chuyển nhượng đó.

Báo giá chung cư HTV Complex - ngayhoibiahanoi.vn
Báo giá chung cư HTV Complex – ngayhoibiahanoi.vn

Theo điểm b khoản một Điều 3 thông tư 111/2013/TT-BTC.

(3)Thu nhập từ giá trị quyền dùng đất của cá nhân được Nhà nước giao đất không bắt buộc trả tiền hoặc được giảm tiền tiêu dùng đất theo quy định của pháp luật.

Theo điểm c khoản một Điều 3 thông tư 111/2013/TT-BTC.

Ở Nhà Chung Cư Có Tiện Không - ngayhoibiahanoi.vn?
Ở Nhà Chung Cư Có Tiện Không – ngayhoibiahanoi.vn?

(4)Thu nhập từ nhận thừa kế, quà tặng là bất động sản (bao gồm cả nhà ở, công trình xây dựng hình thành trong tương lai theo quy định của pháp luật về marketing bất động sản) giữa: vợ mang chồng; cha đẻ, mẹ đẻ sở hữu con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi mang con nuôi; cha chồng, má chồng mang con dâu; cha vợ, mẹ vợ sở hữu con rể; ông nội, bà nội mang cháu nội, ông ngoại, bà ngoại mang cháu ngoại; anh chị ruột có nhau.

Ở Nhà Chung Cư Có Tiện Không - ngayhoibiahanoi.vn?
Ở Nhà Chung Cư Có Tiện Không – ngayhoibiahanoi.vn?

Theo điểm d khoản 1 Điều 3 thông tư 111/2013/TT-BTC.

Lưu ý: Các trường hợp được miễn thuế nêu trên, cá nhân bắt buộc tự khai và tự chịu trách nhiệm. Nếu phát hiện không đúng sẽ bị xử lý truy thu thuế và phạt về hành vi vi phạm pháp luật thuế theo quy định của pháp luật về quản lý thuế.Ở Nhà Chung Cư Có Tiện Không - ngayhoibiahanoi.vn?

Xem ngay bài:Bí quyết cách đầu tư đất sau 5 năm tắng gấp đôi – sonasea-resorts.com tại links: https://sonasea-resorts.com/bi-quyet-cach-dau-tu-dat-sau-5-nam-tang-gap-doi-sonasea-resorts-com/

Một trả lời tới to “Khi nào được miễn thuế thu nhập cá nhân khi chuyển nhượng nhà đất – ngayhoibiahanoi.vn?”

Bình luận đã bị khoá.